ค่ายรามาปณิธานครั้งที่ 15
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

ถามพี่ๆเรื่องการเตรียมตัวหน่อยครับ

4 posters

Go down

ถามพี่ๆเรื่องการเตรียมตัวหน่อยครับ Empty ถามพี่ๆเรื่องการเตรียมตัวหน่อยครับ

ตั้งหัวข้อ  Keekokoluv Sat Nov 14, 2009 8:18 pm

คืออยากรู้พี่เตรียมตัวสอบอะไรต่างๆที่ใช้เข้าแพทย์กันจริงๆ อ่ะช่วงเวลาไหนอ่ะครับ เพราะมีหลายคนบอกว่าให้อ่านก่อนเนิ่นๆแต่ว่าตอนนี้ผมอยู่ม.5 ผมอ่านไปตอนนี้ผมคิดว่าคงลืมแน่อ่ะครับ เอาแบบว่าทุ่มอ่านจิงๆอ่ะ ตอนไหนเหรอครับ ส่วนทุกวันนี้ผมก็อ่านไปชิวๆอ่ะครับให้พอเข้าใจที่ร.ร พ่อผมก็ด่าอยู่นั่นล่ะครับว่านี่เหรอบอกจะเปนหมอๆ ไม่ยอมอ่านหนังสือ วันหยุดก็เล่นแต่เกม แหะๆ (แต่วันธรรมดาคอมไม่แตะเลยนะครับ เรียน เรียนพิเศษ ทำการบ้าน อ่านหนังสือบ้าง) ผมก็ไม่เชื่อเหมือนกันว่าพี่ๆจะอ่านกันทุ่มสุดตัวตั้งแต่ม.5 (เอ๊ะ หรือว่าจริง) พี่ช่วยๆมาบอกหน่อยนะครับ อยากเข้ารามาง่า

Keekokoluv
น้องค่ายแสนผูกพัน

ขึ้นไปข้างบน Go down

ถามพี่ๆเรื่องการเตรียมตัวหน่อยครับ Empty Re: ถามพี่ๆเรื่องการเตรียมตัวหน่อยครับ

ตั้งหัวข้อ  PAI Sun Nov 15, 2009 1:18 am

หยั่งของพี่อะคับ
ที่ รร พี่วิชาการมะค่อยแข็งมาก พี่เองก้อมะค่อยเก่ง- -"
พี่เรยเน้นเรียนพิเศษเอา
เรียน...
เลข - อ.อรรณพ
เคมี - อ.อุ๊ (คอสเอนท์ กะ ตะลุยโจท ดีมาก)
ฟิสิกส์ - พี่เซ้ง(บ้านคำนวน สยาม)
ชีวะ - อ่านเอง> <"
อังกิด - ครูสมศรี
หยั่งที่พูดมาอะ พี่จะเรียนคอสปกติให้จบตอนภายใน "มอ ห้า เทอม สอง" อะ
แร้ว มอหก เรียนเปนคอสเอนท์ + ตะลุยโจทย์
ไทยกะสังคม พี่ปล่อยอะ เรียน อ.ปิง ดาวอง คอสเทอร์โบ ตอนแค่ตุลา มอหก เท่านั้น- -
ส่วนหนึ่งเดือนก่อนสอบจริงพี่ซ้อมทำข้อสอบเก่าอะ ไอเล่ม 15 พศ อะ ทำจับเวลาเหมือนจริง ทำห้า หก ปีย้อนหลังก้อพอแร้วแหละมั้ง
เอาจิงก้อขึ้นอยู่กับสไตล์การเรียนของแต่ละคน แระก้อแต่ละ รร ด้วยแหละพี่ว่า
เพื่อนๆพี่บางคน บาง รร ก้อมะต้องเรียนพิเศษเรยก้อสอบติดเปนแถวเรย หุหุ

เอ้ออออ รืมบอกไป
ว่าช่วงเวลา มอ ปลาย อะ อย่ารืมใช้ให้คุ้มด้วย
อยากทำไรก้อให้ทำ แต่สำคัญว่าเราแบ่งเวลาให้เหมาะสมได้รึปล่าวววว
ถ้าคิดว่าแบ่งเวลาได้ดีแร้วก้อทำไปเรย
จาทำกิจกรรม มีแฟน ไปเที่ยวเล่น บราๆๆ
รับประกันเรย ถ้าแบ่งเวลาเรียนอ่านหนังสือได้ ก้อไม่มีผลแน่นอน

PSz
- อ่านะ น้องๆ มีไร ก้อถามพวกพี่ได้
- จาคอยให้คำปรึกษาเสมอ
- สู้ๆเข้าน๊า^^
- เป็นกำลังจัยให้จ้าาา
PAI
PAI
พี่นักศึกษาแพทย์รามาฯผู้น่ารัก
พี่นักศึกษาแพทย์รามาฯผู้น่ารัก

ถามพี่ๆเรื่องการเตรียมตัวหน่อยครับ Empty Re: ถามพี่ๆเรื่องการเตรียมตัวหน่อยครับ

ตั้งหัวข้อ  Keekokoluv Sun Nov 15, 2009 9:45 am

พี่ไผ่อย่างโหดอ่ะ อย่างนี้ม.5เทอม2 พี่ก็หนักมากเลยสิครับ ผมยังเรียนไปตามร.รอยู่เลย ผมว่าหนักแล้วนะ ว้า แย่แล้ว อย่างนี้ต้องทุกวิชาเลยใช่มั้ยครับเนี่ย เซงง

Keekokoluv

ตั้งหัวข้อ  PAI Sun Nov 15, 2009 12:35 pm

คือของพี่รุตัวว่าที่ รร สอนไม่แน่นอะ แระก้อไม่ได้ฉลาดแบบพวกเด็กติดค่าย สอ สส ด้วยอะ- -
เรยเรียนตั้งแต่ มอ สี่ แร้วอะ
คือ ซัมเมอร์ ก่อนขึ้น มอ ห้า พี่ก้อเรียนแซงไปหลายวิชา
แบบพวกวิชาหลักๆ เลข ฟิสิก เคมี ไรเงี้ยอ่าคับ
PAI
PAI

ตั้งหัวข้อ  Keekokoluv Wed Nov 18, 2009 5:48 pm

แล้วตอนแรกที่พี่สอบ พี่อยากเข้ารามาเลยเหรอครับหรือว่าเล็งจุฬาหรือศิริราชไว้แต่ไม่ติดเลยเข้ารามา ตอนนี้ผมชักกังวลและเนี่ย ฟิสิกส์ผมเกลียดมากกลัวเอนต์ไม่ติดอ่ะครับ

Keekokoluv

ตั้งหัวข้อ  PAI Thu Nov 19, 2009 4:54 pm

คือ พี่เองมะเคยมาค่ายรามาปณิธานอะ
พี่ก้อพอรู้ว่าหมอรามาฯเค้าเปนไงกันบ้าง
รู้มาจากรุ่นพี่ที่ รร พี่อะ
พี่ก้อเรยแบบว่าเลือกแค่รามาอันดับหนึ่ง แล้วก้ออันดับเดียวด้วยอะ
ก้อคือกะว่าถ้ามะติด รามา ก้อจะไม่เปนหมออ่าคับ
ในคณะก้อมีหลายคนนะ ที่เลือกรามาไว้อันดับแรกอะ
ที่หนึ่งคณะพี่ เค้าก้อเลือกรามาอันดับแรกนะ หุหุ
PAI
PAI

ตั้งหัวข้อ  konkengsood Fri Nov 20, 2009 7:52 pm

อยากรู้ของพี่บ้างมั้ยอ่า

พี่ว่าเรียนพิเศษที่ไหนๆก้ไม่ค่อยต่างกันมากอะนะ

แต่ส่วนใหญ่แล้วเข้ามาที่นี่ได้เกือบทุกคนก้เรียนทั้งนั้นแหละ

ก้เรียนไปเหอะ เหนื่อยหน่อย สบายวันหน้า

พี่อะเลือกจุฬาอันดับ 1 แล้วก้รามาอันดับ 2 แต่ไม่ติดจุฬาอะนะ

ทั้งๆที่ความถนัดฯ ได้เยอะ แต่รวมแล้วก้พลาด A-Net ไปอะ

รวมคะแนนแพ้พี่ไผ่กับพี่เจไปประมาณ 4 เปอเซนต์เลย

แต่เสียใจหวะไอ้ไผ่ กุได้เกรดเท่ามึงกับไอ้เจ 555555+

ก้ตั้งใจเรียนละกัน ไว้เด๋วเจอกันในอีก 1-2-3 ปีข้างหน้า อย่าลืมกันหละ

ปล.กุติด SI แต่กุไม่เลือก

konkengsood

ตั้งหัวข้อ  boatmagician Tue Nov 24, 2009 12:56 pm

เรื่องที่เรียนพิเศษ พี่ว่ามันแล้วแต่คนด้วยนะคะ
อย่างบางที่สอนเร็ว คนเก่งอยู่แล้วก็จะชอบ คนไม่ค่อยเก่งก็ไม่ชอบเท่าไหร่
บางที่ปูพื้นฐานให้อย่างดี บางที่เน้นทำโจทย์ แล้วแต่น้องจะชอบแหละค่ะ
ส่วนตัวแล้วพี่ก็เรียนเดอะเบรนซะส่วนใหญ่

ตอนพี่สอบ พี่เลือก ฬ อันดับ1 รามาอันดับ2 เลือกตามคะแนนนั่นแหละค่ะ ไม่ได้เลือกตามอยากเข้า
หลุด ฬ มานิดนึง 0.1 คะแนน แต่ก็ดีใจอยู่เหมือนกัน เพราะคิดว่านิสัยเราไม่เข้ากับ ฬ
^^
ขอให้น้องพยายามให้เต็มที่นะคะ

boatmagician

ขึ้นไปข้างบน